ผลบอลวันนี้ วิเคราะห์บอล บ้านผลบอล

4 วิธีขจัด “รังแค”

หนึ่งในปัญหาของเส้นผมหรือหนังศีรษะของสาว ๆ หลายคนคือการมีรังแคขึ้นบนหนังศีรษะ ยิ่งเวลาใส่เสื้อผ้าสีเข้มแล้วล่ะก็ สะเก็ดหนังศีรษะขาว ๆ เทา ๆ ก็จะมากองอยู่ที่เสื้อ นอกจากจะดูไม่สะอาดแล้ว ยังสูญเสียความมั่นใจอีกด้วย ยิ่งคิดก็ยิ่งกลุ้ม เห้ออ วันนี้ ARICH88 ได้รวบรวมเคล็ดลับง่าย ๆ 4 ข้อ ในการขจัดรังแค จะมีวิธีไหนบ้างมาดูกันเลยค่ะ 

สาว ๆ คนไหนที่เป็นรังแค และยังชอบอาบน้ำสระผมด้วยน้ำอุ่นอีก บอกเลยค่ะว่าไม่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะน้ำอุ่นจะทำให้น้ำมันธรรมชาติบนหนังศีรษะถูกชะล้างออกมามากเกินไป ทำให้หนังศีรษะขาดน้ำมันที่จะปกป้องไม่ให้สูญเสียความชุ่มชื้น ถ้าสาว ๆ ไม่อยากที่จะเป็นรังแคให้เช็กน้ำที่เราอาบดูก่อนนะคะว่าอยู่ในอุณหภูมิห้องปกติหรือเปล่า

การเลือกใช้แชมพูสระผมก็เป็นสิ่งที่สำคัญมากของสาว ๆ ที่เป็นรังแค โดยให้เลือกใช้แชมพูสระผมสูตรสำหรับขจัดรังแคโดยเฉพาะ ซึ่งในวันนี้เราใช้เป็นแชมพูขจัดรังแค Q’lean เพราะเป็นแชมพูที่มีสารสกัดจากธรรมชาติจะช่วยลดอาการคันศีรษะและลดการขาดหลุดร่วงแล้ว ยังช่วยให้เส้นผมเราแข็งแรง สุขภาพดี ที่สำคัญเหมาะกับคนที่แพ้ง่ายจะใช้แชมพูแบบไหนก็แพ้ เพราะ Q’lean ปราศจากพาราเบน (สารกันเสีย) และ SLS หรือสารลดแรงตึงผิว ที่สาว ๆ ส่วนมากแพ้กันอีกด้วยค่ะ 

สาว ๆ คนไหนที่เวลาคันหนังศีรษะแล้วใช้เล็บเกาหรือใช้นิ้วมือจิกที่หนังศีรษะ ให้หยุดพฤติกรรมเหล่านี้เลยค่ะ เพราะถ้ายังทำต่อไปหนังศีรษะเราจะอ่อนแอ ยิ่งเกาเซลล์ที่ตายก็จะหลุดลอกออกมามากยิ่งขึ้น ถ้าตอนไหนเราคันหนังศีรษะให้เราใช้ท้องนิ้วขยี้ทำความสะอาดหนังศีรษะแทนการใช้เล็บเกาค่ะ นอกจากนี้เวลาเราหวีผมก็อย่าให้หวีขูดกับหนังศีรษะนะคะ เพราะจะทำให้รังแคหลุดออกมาด้วยเวลาที่เราหวีผมค่ะ  

โพสต์โดย : minnie minnie เมื่อ 17 ธ.ค. 2566 05:02:07 น. อ่าน 19 ตอบ 0

facebook